26,603 view

สำนักงานเลขาธิการสหประชาชาติ (United Nations Secretariat)

ทำหน้าที่เสมือนเลขานุการ จัดการประชุมให้แก่สมาชิก
  • บริหารงานโดยเลขาธิการสหประชาชาติ (UN Secretary General)
  • เลขาธิการสหประชาชาติ มีวาระการดำรงตำแหน่ง 5 ปี สามารถดำรงตำแหน่งได้ไม่เกิน 2 สมัย
  • รายชื่อเลขาธิการสหประชาชาติ (อดีตจนถึงปัจจุบัน)
คนที่ ชื่อ สัญชาติ วันที่รับตำแหน่ง วันที่พ้นตำแหน่ง หมายเหตุ
1
ทรู้กเว ลี
Trygve Lie
นอร์เวย์ 2 ก.พ. 1946 10 พ.ย. 1952 ลาออก
2
ดั๊ก ฮัมมาโชลด์
Dag Hammarskjöld
สวีเดน 10 เม.ย. 1953 18 ก.ย. 1961 เสียชีวิตระหว่างดำรงตำแหน่ง
3
อู ถั่น
U Thant
พม่า 30 พ.ย. 1961 1 ม.ค. 1972 เลขาธิการคนแรกจากทวีปเอเชีย
4
เคิร์ท วัลไฮม์
Kurt Waldheim
ออสเตรีย 1 ม.ค. 1972 1 ม.ค. 1982  
5
ฮาเวียร์ เปเรซ เอเควลยา
Javier Pérez de Cuéllar
เปรู 1 ม.ค. 1982 1 ม.ค. 1992 เลขาธิการคนเเรกจากทวีปอเมริกาใต้
6
บูทรอส บูทรอส กาลี
Boutros Boutros-Ghali
อียิปต์ 1 ม.ค. 1992 1 ม.ค. 1997 เลขาธิการคนเเรกจากทวีปแอฟริกา
7
โคฟี อันนัน
Kofi Annan
กานา 1 ม.ค. 1997 1 ม.ค. 2007  
8
บัน คี มูน
Ban Ki-moon
เกาหลีใต้ 1 ม.ค. 2007 31 ธ.ค. 2016 เลขาธิการคนแรกจากทวีปเอเชีย
9
อันโตนิอู กุแตเรช
António Guterres
โปตุเกส 1 ม.ค. 2017    
นายอันโตนิอู กุแตเรซ
  • เคยดำรงตำแหน่งข้าหลวงใหญ่ผู้ลี้ภัยสหประชาชาติ (UNHCR) (ปี 2548 – 2558)
  • เคยดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีโปรตุเกส (ปี 2538 – 2545) และประธาน European Union Council (ปี 2543)
  • เป็นสมาชิก “Club of Madrid” องค์กรไม่แสวงหาผลกำไรที่มุ่งส่งเสริมประชาธิปไตย
นโยบาย/วิสัยทัศน์
เน้นประเด็นการพัฒนาที่ยั่งยืน สิทธิมนุษยชน และความช่วยเหลือด้านมนุษยธรรม โดยเน้นผสานการดำเนินการ ภายใต้ 3 เสาของ UN การส่งเสริมความเท่าเทียมกันในสังคม รวมถึงการส่งเสริมวัฒนธรรมแห่งการป้องกัน (Culture of Prevention) เพื่อบรรลุสันติภาพ การสร้างหุ้นส่วนความร่วมมือที่สอดประสานกัน